![](http://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/450969387_929214819011358_8348702967477554377_n-scaled.jpg)
![](http://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/1200x500.jpg)
![](http://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/449137169_920546769878163_958173977894227795_n-scaled.jpg)
ข่าวสารและความเคลื่อนไหว
สำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ขอแสดงความยินดีกับ อาจารย์ ดร.Satoshi Kubota อาจารย์ประจำสาขาวิชาเทคโนโลยีและนวัตกรรมทางสัตว์ เนื่องในโอกาสได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่ง "ผู้ช่วยศาสตราจารย์" ในสาขาวิชาปรับปรุงพันธุ์สัตว์ (Animal Breeding) ตั้งแต่วันที่ 27 กรกฎาคม 2565 เป็นต้นไป
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/2023_congrat_ตำแหน่งทางวิชาการ_ผศ_Satoshi-Kubota.png)
สำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร ขอแสดงความยินดีกับนักศึกษาที่ได้รับรางวัลจากการประกวดโครงงานนักศึกษาสหกิจศึกษาดีเด่นระดับเครือข่ายพัฒนาสหกิจศึกษาและการศึกษาเชิงบูรณาการกับการทำงานภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง ประจำปี พ.ศ. 2566 เมื่อวันที่ 4 เมษายน 2566 ณ อาคารเรียนรวม 5 มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี โดยมีนักศึกษาในสังกัดสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร ได้รับรางวัล ดังนี้
1. นางสาวอัญชิษฐา อมรชัยวรกุล นักศึกษาสาขาวิชาเทคโนโลยีและนวัตกรรมทางสัตว์ ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ประเภทบรรยาย (Oral Presentation) กลุ่มนักศึกษา CWIE นานาชาติดีเด่น
โครงงาน: การประเมิน Mistral Aqua เป็นผลิตภัณฑ์จากธรรมชาติเพื่อลดแอมโมเนียในน้ำและส่งเสริมการเจริญเติบโตและสีของกุ้ง
2. นางสาวอรพิมพ์ สินปรุ นักศึกษาสาขาวิชาเทคโนโลยีการผลิตพืช ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ประเภทบรรยาย (Oral Presentation) กลุ่มนักศึกษา CWIE นานาชาติดีเด่น
โครงงาน: การประเมินความต้านทานและการถ่ายทอดพันธุกรรมของยีน pita ที่ควบคุมโรคใบไหม้ในประชากร F3 จากพ่อแม่ MTL859/OM7347
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/2023_congrat_รางวัลโครงงาน-coop-ดีเด่น.png)
สำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ขอแสดงความยินดีกับ นายวรพล ด้วงช้าง นักศึกษาสาขาวิชาเทคโนโลยีการผลิตพืช เนื่องในโอกาสได้รับคัดเลือกให้รับรางวัลเชิดชูเกียรติ "คนดีศรีเกษตร" ประจำปีการศึกษา 2565 จากสภาคณบดีสาขาการเกษตรแห่งประเทศไทย ซึ่งจะมีพิธีรับมอบรางวัลเชิดชูเกียรติโครงการ "คนดีศรีเกษตร" ประจำปีการศึกษา 2565 ในงานประเพณี 4 จอบแห่งชาติ ครั้งที่ 38 ในวันจันทร์ที่ 1 พฤษภาคม 2566 ณ คณะเกษตรศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น
โดยรางวัล "คนดีศรีเกษตร" เป็นรางวัลที่มอบให้กับนิสิต/นักศึกษา ที่มีผลงานดีเด่นอย่างต่อเนื่อง หลากหลาย และเป็นประจักษ์ในระดับกว้างขวาง และต้องเป็นผู้ที่มีผลการเรียนเฉลี่ยสะสม (GPAX) ไม่น้อยกว่า 2.75
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/2023_congrat_รางวัลคนดีศรีเกษตร.png)
สำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ขอแสดงความยินดี กับ อาจารย์ ดร.เทวิกา กีรติบูรณะ อาจารย์ประจำสาขาวิชาเทคโนโลยีอาหาร เนื่องในโอกาสที่ผ่านการพิจารณาเพื่อรับการสนับสนุนทุนพัฒนาศักยภาพในการทำงานวิจัยของอาจารย์รุ่นใหม่ ประจำปีงบประมาณ 2566 โครงการวิจัย "A novel porous cassava starch and its application as an encapsulating agent" จากสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/2023_ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์สาขาวิชาเทคโนโลยีอาหารที่ได้รับทุนวิจัย.png)
สำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ขอแสดงความยินดีกับ นางสาวนภัสพร บุญสนิท, นางสาวภัทรจาริน วิวาห์, นายภัทรธร กฤษเกล้า นักศึกษาสาขาวิชาเทคโนโลยีอาหาร และ อาจารย์ ดร.เทวิกา กีรติบูรณะ อาจารย์ประจำสาขาวิชาเทคโนโลยีอาหาร เนื่องในโอกาสได้รับรางวัลระดับดีเด่น ประเภทบทความวิจัยระดับชาติ จากการนำเสนอผลงาน “คุณสมบัติทางเคมีกายภาพของฟลาวร์เมล็ดมะขามและการประยุกต์ใช้ในผลิตภัณฑ์คุกกี้ (Physicochemical properties of Tamarind seed flour and application in cookies product” ในการประชุมวิชาการวิศวกรรมอาหารแห่งชาติ ครั้งที่ 9 (FENETT’2023 Conference) จัดโดยมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี วันที่ 4 เมษายน 2566
![ภาพข่าว_แสดงความยินดีกับนักศึกษาสาขาอาหารได้รับรางวัลระดับดีเด่น](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/ภาพข่าว_แสดงความยินดีกับนักศึกษาสาขาอาหารได้รับรางวัลระดับดีเด่น.jpg)
สำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี จัดกิจกรรมต้อนรับนักศึกษาใหม่ รุ่นปีการศึกษา 2567 ปีบทองช่อที่ 32 ในระหว่างวันที่ 2 - 3 กรกฎาคม 2567 ณ อาคารเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา และ อาคารเรียนรวม 1
โดยกิจกรรมในวันที่ 2 กรกฎาคม 2567 เป็นกิจกรรมพัฒนาทักษะการใช้ชีวิตในรั้วมหาวิทยาลัย ซึ่งเป็นกิจกรรมการเตรียมความพร้อมและพัฒนาศักยภาพของนักศึกษาชั้นปีที่ 1 ทั้งในด้านทักษะการคิด ทักษะการสื่อสาร และทักษะการใช้ชีวิตร่วมกับผู้อื่น เพื่อให้นักศึกษาสามารถปรับตัวเอง ให้เข้ากับระบบการเรียนการสอนในระดับอุดมศึกษา
กิจกรรมในช่วงเช้าของวันที่ 3 กรกฎาคม 2567 เป็นกิจกรรม "ถุงยาพอเพียง ที่เพียงพอ" กิจกรรมพับถุงกระดาษใส่ยาจากกระดาษรีไซเคิล เพื่อนำไปมอบให้กับโรงพยาบาลมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารีเพื่อให้ผู้ป่วยได้ใส่ยากลับบ้าน โดยกิจกรรมนี้ได้รับเกียรติจากคุณดวงใจ กาญกาญจนศิลป์ หัวหน้าฝ่ายพัฒนาทรัพยากรสารสนเทศ ศูนย์บรรณสารและสื่อการศึกษา และคณะทำงาน เป็นวิทยากรให้ความรู้ในกิจกรรมครั้งนี้ ซึ่งถุงกระดาษที่นักศึกษาได้จัดทำ จะถูกส่งมอบให้กับโรงพยาบาลมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารีต่อไป
กิจกรรมในช่วงบ่ายของวันที่ 3 กรกฎาคม 2567 เป็นกิจกรรม "นักศึกษาใหม่พบสำนักวิชา" ซึ่งในกิจกรรมนี้ได้รับเกียรติจาก ศ. ดร.หนึ่ง เตียอำรุง คณบดีสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร และคณะผู้บริหารสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร ได้แก่ ผศ. ดร.ฐิติพร มะชิโกวา หัวหน้าสาขาวิชาเทคโนโลยีการผลิตพืช, ศ. ดร.สุรินทร บุญอนันธนสาร หัวหน้าสาขาวิชาเทคโนโลยีและนวัตกรรมทางสัตว์, รศ. ดร.รัชฎาพร อุ่นศิวิไลย์ หัวหน้าสาขาวิชาเทคโนโลยีอาหาร, รศ. ดร.เขมวิทย์ จันต๊ะมา หัวหน้าสาขาวิชาเทคโนโลยีชีวภาพ, และ รศ. ดร.พรรณลดา ติตตะบุตร หัวหน้าสถานวิจัยสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร ต้อนรับนักศึกษาใหม่เข้าสู่สำนักวิชาฯ และให้โอวาทนักศึกษาในการเรียนและใช้ชีวิตในมหาวิทยาลัย หลังจากนัั้นเป็นกิจกรรมนักศึกษาพบสาขาวิชา ซึ่งในกิจกรรมนี้นักศึกษาได้ทำความรู้จักกับคณาจารย์ และรุ่นพี่ในสาขาวิชา และได้พบกับอาจารย์ที่ปรึกษาของตนเองเพื่อรับทราบข้อมูลในการเรียน การใช้ชีวิตจนสามารถสำเร็จการศึกษาเป็นบัณฑิตที่พึงประสงค์ได้อย่างน่าภาคภูมิใจ
![IMG_6324](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_6324-scaled.jpg)
![002](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/002-scaled.jpg)
![003](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/003-scaled.jpg)
![004](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/004-scaled.jpg)
![005](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/005-scaled.jpg)
![008](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/008-scaled.jpg)
![009](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/009-scaled.jpg)
![010](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/010-scaled.jpg)
![011](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/011-scaled.jpg)
![012](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/012-scaled.jpg)
![013](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/013-scaled.jpeg)
![014](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/014-scaled.jpg)
![015](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/015-scaled.jpeg)
![016](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/016-scaled.jpg)
![017](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/017-scaled.jpg)
![018](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/018-scaled.jpg)
![019](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/019-scaled.jpg)
![020](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/020-scaled.jpg)
![021](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/021-scaled.jpg)
สถานวิจัย สำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร ได้จัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ในหัวข้อ ข้อควรระวังในการบริหารจัดการเงินทุนอุดหนุนโครงการวิจัย เพื่อแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ที่เกี่ยวข้องกับการบริหารจัดการเงินทุนอุดหนุนโครงการวิจัย เพื่อให้นักวิจัยสามารถบริหารและจัดการเงินทุนอุดหนุนโครงการวิจัยได้ถูกต้องและเป็นไปตามระเบียบการเบิกจ่าย ในวันอังคารที่ 26 มีนาคม 2567 ผ่านระบบการประชุมออนไลน์ Zoom Cloud Meeting โดยได้รับเกียรติจาก ศ. ดร.ปิยะดา อลิฌาณ์ ตันตสวัสดิ์ อาจารย์ประจำสาขาวิชาเทคโนโลยีการผลิตพืช, รศ. ดร.พรรณลดา ติตตะบุตร หัวหน้าสถานวิจัยสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร, และ คุณศุภกาญจน์ บุญอยู่ เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป งานการเงินและบัญชีโครงการวิจัย สถานวิจัยสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร เป็นวิทยากรในกิจกรรมครั้งนี้ โดยคณาจารย์ นักวิจัย และเจ้าหน้าที่ของสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร และหน่วยงานอื่นในมหาวิทยาลัยเข้าร่วม จำนวน 52 คน
เอกสารประกอบการบรรยาย >> เอกสารประกอบการบรรยาย กิจกรรม KM เรื่อง ข้อควรระวังในการบริหารจัดการเงินทุนอุดหนุนโครงการวิจัย
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/01.png)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/02.png)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/03.png)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/04.png)
วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 13.00 น. สำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ให้การต้อนรับน้อง ๆ นักเรียนจากโรงเรียนสุรวิวัฒน์ในการเยี่ยมชมห้องปฏิบัติการของสำนักวิชาฯ ณ อาคารศูนย์เครื่องมือ 10 ได้แก่ ห้องปฏิบัติการปรับปรุงพันธุ์สัตว์, ห้องปฏิบัติการอณูชีววิทยาของเซลล์ และห้องปฏิบัติการกลางสาขาวิชาเทคโนโลยีชีวภาพ และ อาคารศูนย์เครื่องมือ 14 ได้แก่ ห้องปฏิบัติการโภชนศาสตร์สัตว์, ห้องปฏิบัติวิทยาการหลังการเก็บเกี่ยว, ห้องปฏิบัติการทางโภชนาการและอาหารเชิงหน้าที่, และห้องปฏิบัติการวิจัยและพัฒนานวัตกรรมด้วยเซลล์
Photo Gallery
สถานวิจัย สำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร ร่วมกับฝ่ายมาตรฐานและเครือข่ายวิจัย สถาบันวิจัยและพัฒนา ได้จัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในหัวข้อกระบวนการขอรับรองโครงการวิจัยในมนุษย์ เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนการทำวิจัยของอาจารย์และนักวิจัยของสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร และเพื่อเป็นช่องทางในการรับทราบข้อมูล ปัญหา อุปสรรคในการดำเนินงานการขอรับรองโครงการวิจัย ในวันพุธที่ 31 มกราคม 2567 ณ ห้องประชุม C2-124 อาคารวิชาการ 2 โดยได้รับเกียรติจาก ผศ. ดร.เบ็ญจมาศ จิตรสมบูรณ์ ประธานคณะกรรมการจริยธรรมวิจัยในมนุษย์ รศ. ดร.ขวัญกมล ดอนขวา กรรมการและเลขานุการคณะกรรมการฯ และ คุณดารณี คำสวัสดิ์ หัวหน้าฝ่ายมาตรฐานและเครือข่ายวิจัย เป็นวิทยากรในกิจกรรมครั้งนี้
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/01.jpg)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/02.jpg)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/03.jpg)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/04.jpg)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/05.jpg)
คณะผู้บริหารสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี นำโดย ศาสตราจารย์ ดร.หนึ่ง เตียอำรุง คณบดีสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร พร้อมด้วย รองศาสตราจารย์ ดร.รัชฎาพร อุ่นศิวิไลย์ รองคณบดี และรักษาการหัวหน้าสาขาวิชาเทคโนโลยีอาหาร, รองศาสตราจารย์ ดร.สุรินทร บุญอนันธนสาร หัวหน้าสาขาวิชาเทคโนโลยีและนวัตกรรมทางสัตว์, รองศาสตราจารย์ ดร.อภิชาติ บุญทาวัน หัวหน้าสาขาวิชาเทคโนโลยีชีวภาพ, รองศาสตราจารย์ ดร.พรรณลดา ติตตะบุตร หัวหน้าสถานวิจัยสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร, อาจารย์ ดร.พัชรินทร์ ศิริงาน อาจารย์ประจำสาขาวิชาเทคโนโลยีอาหาร, และ อาจารย์ ดร.สุกัญญา เอี่ยมละออ อาจารย์ประจำสาขาวิชาเทคโนโลยีการผลิตพืช ได้รับเชิญจาก Faculty of Agriculture for International Exchanges, Yamaguchi University เพื่อเข้าร่วมประชุมปรึกษาหารือ วางแผนความร่วมมือด้านวิชาการและงานวิจัย ร่วมกับ Professor Hirofumi Miyata คณบดีคณะเกษตร มหาวิทยาลัยยามากุจิ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร ในระหว่างวันที่ 2 - 6 กรกฎาคม 2566 ณ มหาวิทยาลัยยามากุจิ ประเทศญี่ปุ่น
![ภาพข่าว_ผู้บรืหารประชุมเพื่อวางแผนความร่วมมือ_YamaguchiUniv_2](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/ภาพข่าว_ผู้บรืหารประชุมเพื่อวางแผนความร่วมมือ_YamaguchiUniv_2.png)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__18767879.jpg)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__18767876.jpg)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__18767878.jpg)
![](https://iat.sut.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__18767880.jpg)
july, 2024
-
สำหรับผู้สนใจเข้าศึกษา
-
สำหรับนักศึกษาปัจจุบัน
-
สำหรับศิษย์เก่า
-
สำหรับบุคลากร
-
วิสัยทัศน์
สำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร เป็นองค์กรชั้นนำที่สุ่งสู่ความเป็นเลิศด้านการเกษตรบูรณาการ โดยการใช้วิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี และนวัตกรรม เป็นฐานในการพัฒนาเศรษฐกิจ ให้สอดคล้องกับการพัฒนายุทธศาสตร์ของประเทศไทยอย่างยั่งยืน
สำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี
111 ถนนมหาวิทยาลัย ตำบลสุรนารี
อำเภอเมือง จังหวัดนครรราชสีมา 30000
โทรศัพท์ 0 4422 4152, 0 4422 4743
โทรสาร 0 4422 4150
- ช่องทางการสื่อสาร
- แจ้งข้อเสนอแนะ/ข้อร้องเรียน
- แนะนำ/ติชม การให้บริการ
- แนะนำ/ติชม
- ประเมินความพึงพอใจต่อการให้บริการ
- ประเมินความพึงพอใจต่อเว็บไซต์สำนักวิชา